ในระหว่างการเดินชมรถในงาน #BIMMERMEET4 นั้น สายตาของผมจับจ้องอยู่ที่รถ BMW X5 คันสีขาวที่มีลวดลายสีดำเหมือนลงสีด้วยถ่านชาร์โคล ความโดดเด่นที่น่าประทับใจของรถคันนี้คือ ในบรรดารถยนต์ใน BMW Unbound World of Art Series ทั้งหมดที่นำมาจัดแสดง นี่คือรถที่มีสีสันบนตัวเรียบง่ายที่สุด แต่ลวดลายที่ถูกบรรจงวาดบนตัวถังนั้น กลับไม่ธรรมดาเอาเสียเลย
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK11-1024x651.jpg)
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK12-1024x699.jpg)
รถคันนี้ คือผลงานของ คุณธีระยุทธ พืชเพ็ญ หรือคุณเติ้ล ผู้ซึ่งใช้นามเฉพาะตัวว่า TRK เขาคือศิลปินแนว Street Art ชื่อดังแห่งยุค ผู้ซึ่งมีตำแหน่งเป็นถึง Art Director ของ Preduce Skateboards ซึ่งเป็นบริษัทผลิตสเก็ตบอร์ดแบรนด์ไทยที่สร้างความโดดเด่นด้วยการลงสีฉูดฉาด และประยุกต์เอาศิลปะไทยมารวมกับกีฬากลางแจ้งได้อย่างลงตัว
แต่กว่าจะมาถึงวันนี้ ชีวิตของ TRK ต้องผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก หลังจากเรียนจบที่วิทยาลัยอาชีวศึกษาเสาวภา เขาต้องสร้างชื่อเสียงโดยการรับงานวาดรูปทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นสเกลเล็กหรือใหญ่ ตามความศรัทธาของเขาในเรื่องการให้ความสำคัญในรายละเอียดชิ้นงานทุกชิ้นที่ทำ “ไม่ว่าจะชิ้นเล็ก หรือชิ้นใหญ่ เราก็ได้เขียน จะเป็นบนกระดาษ หรือกำแพง ก็ได้เขียน” คือแนวทางที่เขาเชื่อ เริ่มจากการรับเขียนรูปตกแต่งสถานที่สำหรับงานปาร์ตี้ เขาได้พบกับดีเจมังกร และเข้าเป็นส่วนหนึ่งของศิลปะงานปาร์ตี้ รับจ้างเขียน Flyer ประชาสัมพันธ์งาน เมื่อมีความมั่นใจ บวกกับความคิดที่ว่า ถ้างานปาร์ตี้มีดีเจเปิดเพลงมิกซ์สดได้ แล้วทำไมงานศิลปะจะทำแบบเดียวกันไม่ได้ล่ะ เขาจึงเริ่มวาดภาพแนว Street Art แบบ Live Show ตามงานปาร์ตี้ต่างๆ นับแต่นั้น
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK05-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ สังคมอีกด้านของเขาก็อยู่กับโลกของสเก็ตบอร์ดและกีฬากลางแจ้ง ตั้งแต่ 17 ปีที่แล้ว คนเล่นสเก็ตบอร์ดยังกระจัดกระจายเป็นกลุ่มเล็ก ไม่มีผลิตภัณฑ์ที่เป็นของคนไทย TRK ได้พบกับคุณ Simon Pellaux ผู้ก่อตั้งแบรนด์ Preduce และเริ่มธุรกิจโดยนำสเก็ตบอร์ดจากต่างประเทศเข้ามาลงสีวาดลวดลายให้มีความโดดเด่น ทุกวันนี้ Preduce มีร้านอยู่ที่ Siam Square ซอย 1 มีเสื้อผ้า หมวก รองเท้า กระเป๋า และบรรดา Streetwear หลากหลายเป็นของตัวเอง ออกแบบลวดลายโดยคนไทย ฝีมือของ TRK มีชื่อเสียงโด่งดังจนบริษัทต่างชาติอย่าง Converse ยังมาติดต่อขอให้ดีไซน์แบบให้กับรองเท้าของพวกเขา
แม้ว่างานประเภท Street Art (หรือ Graffiti) จะเป็นแนวที่เขาถนัด แต่งานของ TRK มีเสน่ห์อยู่ที่ลวดลายไทยที่ชัดเจนและดุดัน ซึ่งเกิดจากประสบการณ์ และจิตใจอันมุ่งมั่น เมื่อเป็นเช่นนี้ ทาง BMW Thailand จึงมั่นใจที่จะเลือกเขา เป็นผู้ถ่ายทอดเอกลักษณ์แห่งความเป็นไทยลงสู่เรือนร่างของ BMW X5
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK03-683x1024.jpg)
“ผมชอบศิลปะไทย มันสามารถไปอยู่บนไหนก็ได้ เสื้อผ้า สเก็ตบอร์ด หรือสินค้าอะไรที่เท่ ๆ ก็ได้ ก็เลยเลือกศิลปะไทยที่ตัวเองเห็นมาตั้งแต่เด็ก กับปัจจุบันที่มีความชื่นชอบเพลงแร็พ ดูจากพวกปกแผ่นเสียงเท่ ๆ แล้วเราก็เอามันมาผสมกัน”
เมื่อได้เห็นรถ BMW X5 ครั้งแรก และฟังโจทย์ที่ได้รับ ซึ่งก็คือ “ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไทย กับประเทศลาว” TRK ก็สามารถนึกแบบของรถอย่างที่เขาต้องการออกในหัวได้ในทันที เขาตัดสินใจเลือกใช้การลงสีแบบชาร์โคล ซึ่งแม้จะถูกจำกัดด้วยโทนสีแบบ Grayscale แต่มีชุดเด่นตรงที่สามารถใช้ความหนักในการลงแสงเงาเพื่อสร้างมิติขึ้นบนภาพได้
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK02-1024x683.jpg)
เมื่อมีคำว่า “ความสัมพันธ์” เป็น Keyword แล้ว TRK ก็นึกถึงสิ่งที่ทั้งไทยและลาวต่างมีความเชื่อร่วมกัน นั่นก็คือ พญานาคแห่งลุ่มน้ำโขง “เราใช้พญานาค เป็นตัวแทนแห่งความเชื่อที่เรามีร่วมกัน แล้วก็มีแม่น้ำโขงซึ่งเป็นตัวคั่นกลาง จากนั้น ผมก็วาดพระธาตุลงไปบนฝากระโปรงรถด้วย” ซึ่ง TRK เองก็ไม่ได้วาดรูปจำลองของพระธาตุไปบนฝากระโปรง X5 โดยตรง แต่เขาเลือกใช้เส้นโค้ง และดอกบัวซึ่งเป็นสัญลักษณ์หนึ่งของพระพุทธศาสนา เรียงกันเป็นรูปสามเหลี่ยมมียอดแหลม และยังมีเส้นสายที่แม้ไม่ได้เชื่อมต่อ แต่ก็ดูเหมือนเล่นกับเส้นสายด้านข้างของรถ จนเมื่อมองจากระยะไกลแล้วดูเหมือนพระธาตุ เปล่งจรัสขึ้นมา TRK ใช้พระธาตุนี้วาดไปตรงกลางฝากระโปรง เสมือนสิ่งหนึ่งที่เป็นจุดศูนย์กลางแห่งความสัมพันธ์ ที่แม่น้ำอันกว้างใหญ่ก็มิอาจกั้น
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK10_F-1024x683.jpg)
TRK ให้ความสำคัญกับงานชิ้นนี้ เหมือนทุกชิ้นที่เขาทำ ซึ่งก็คือ “สุดฝีมือ” เขาใช้เวลาอย่างพิถีพิถันในการใช้แท่งชาร์โคล ลงลวดลาย และใช้นิ้วเกลี่ยน้ำหนักตามจุดต่างๆ เพื่อเล่นกับแสงเงา ให้พญานาคบนตัวรถดูเหมือนมีชีวิตจริง “เวลา X5 คันนี้ออกวิ่ง มันจะได้ดูเหมือนพญานาค เลื้อยไปอยู่บนท้องถนน ดูเท่ แล้วก็ทรงพลัง”
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK01-1024x483.jpg)
และนี่ คือผลงานจากชายผู้ซึ่งอุทิศชีวิตให้กับการประยุกต์ศิลปะลายเส้นแบบไทยสู่สายตาระดับสากล การที่ X5 คันนี้ได้รับการกล่าวขานกันอย่างมากในหมู่ชาวต่างชาติ พิสูจน์ให้เห็นว่าศิลปะไทย ไม่จำเป็นต้องอยู่แค่ตามอาคารหรือในวัด มันสามารถอยู่ได้ทุกที่ และมีบทบาทในการเชิดชูศิลปะประจำชาติอย่างสง่างามเสมอ ไม่ว่าจะอยู่บนกระดาษ บนผนัง หรือแม้แต่บนรถยนต์
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2020/05/TRK-new-sticker.jpg)
นอกจากนี้ หากคุณชื่นชอบศิลปะจากมันสมองชาวไทย ใน BMW World of Art Series เรามีความยินดีที่จะบอกว่า ผลงานศิลปะบนรถ BMW ทั้ง 9 คัน ได้ถูกต่อยอดออกไปเป็น LINE Sticker ‘BMW Fight COVID-19’ เพื่อช่วยส่งความสุขและเป็นกำลังใจให้คนไทยในช่วงวิกฤติ COVID-19 นี้ ทำให้เราต้อง #อยู่บ้านหยุดเชื้อเพื่อชาติ และ Work from Home ซึ่งรายได้จากการดาวน์โหลดหลังหักรายจ่ายแล้วจะนำไปสมทบทุนให้แก่กองทุนชัยพัฒนาสู้ภัย COVID-19 (และโรคระบาดต่างๆ) ท่านสามารถดาวน์โหลดได้ที่ https://line.me/S/sticker/11507632
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2016/08/14021667_1336334723060704_4430312290286543396_n-150x150.jpg)
Pan Paitoonpong
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2016/08/14021667_1336334723060704_4430312290286543396_n-150x150.jpg)
Latest posts by Pan Paitoonpong (see all)
- BMW 2 Series Coupe ใหม่ รหัส G42 สนุกแบบขับหลังได้เช่นเดิม - July 9, 2021
- 6 Application ที่ห้ามพลาดสำหรับคนรักรถ - June 8, 2021
- BMW i4: เจาะรายละเอียด EV สปอร์ต Gran Coupe ที่มีโอกาสมาไทย - June 7, 2021