กระดาษ A4 สี่เหลี่ยมสีขาวพร้อมตารางเปรียบเทียบสเป็คและออพชั่นต่างๆ คือกระดาษที่คุณจะได้รับควบคู่กับโบรชัวร์ของรถเมื่อคุณตัดสินใจจะซื้อ BMW ซักคันหนึ่ง โดยเนื้อหาในใบดังกล่าวจะมีทั้งข้อมูล,สเป็คของเล่นที่ถูกเรียงเปรียบเทียบกันระหว่างรุ่นย่อยต่างๆ และหนึ่งในตารางนั้นจะเป็นที่อยู่ของข้อมูลเกรดหนังของเบาะในรถ BMW ที่แตกต่างกันในแต่ล่ะรุ่นของรถ
เบาะหนังเหมือนกันแต่ทำไมถึงมีชื่อเรียกต่างกัน?
คงเป็นคำถามที่หลายๆ ท่านอาจตั้งข้อสงสัยเวลากวาดสายตามาเจอข้อความบนกระดาษ ซึ่งวันนี้ผมจะพาทุกท่านมาทำความรู้จักกับชื่อรุ่นของหนังหุ้มเบาะต่างๆ ที่ BMW เลือกใช้กันให้มากขึ้น
Sensatec
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/12/BMW-Leather-Seats.jpg)
สำหรับ BMW รุ่นเริ่มต้นทั้งหลายแล้ว (ในต่างประเทศ) มักจะมาพร้อมกับเบาะหนังแบบเกรดสังเคราะห์ที่ BMW ใช้ชื่อเรียกว่า Sensatec (ปัจจุบันไม่ค่อยพบใน BMW Model ใหม่ๆ) ซึ่งเป็นหนังที่ดูดีเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไป แน่นอนว่าความหรูหราและความสบายของหนังคงไม่อาจสู้หนังแท้ได้ แต่ข้อดีคือทำให้ต้นทุนของรถถูกลงจนมีราคาที่คุณพอจะเอื้อมถึง BMW ในฝันได้ง่ายขึ้น เช่นเดียวกับความทนทานที่มากกว่าหนังแท้ทำให้คุณไม่ต้องห่วงหรือดูแลภายในของรถมากนักและสำหรับท่านใดที่ป็นสายมังสวิรัติ การเลือกซื้อรถที่ใช้หนังเทียมก็คงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ช่วยลดการล้มวัวเพื่อเอามาทำหนังลงไปได้(แม้จะเป็นทางอ้อมก็ตาม)
Dakota Leather/ Vernasca Leather
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/11/z4_m40i_interior_019.jpg)
นี่คือเกรดหนังที่ BMW เลือกใช้มากที่สุดในเวลานี้ โดยทั้งสองมีความคล้ายคลึงกันโดยเป็นวัสดุหนังแท้กับสีย้อมเบาะสังเคราะห์ ซึ่งมีผิวสัมผัสเป็นปุ่มๆ สากเล็กๆ ดูเป็นธรรมชาติ หากจะว่าไปนี่คือเกรดเบาะหนังแท้ที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานในบ้านเราที่สุด กล่าวคือเป็นหนังที่ดูแลรักษาง่าย ไม่ต้องการการดูแลรักษาอะไรที่พิเศษมากมาย แต่ยังคงคุณสมบัติที่คู่ควรกับรถ BMW ของคุณ
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/11/330i_msport_interior_015.jpg)
ปัจจุบันหนัง Dakota นั้นเป็นหนังมาตรฐานของเบาะในรถ BMW G30 5 Series และอีกหลายรุ่นที่ผ่านมา ส่วน Vernasca เป็นหนังที่เพิ่งมาใหม่ได้ไม่นาน ปัจจุบันถูกติดตั้งใน BMW G20 3 Series ในบ้านเรา โดยส่วนตัวผู้เขียนเองไม่สามารถแยกความแตกต่างระหว่างผิวสัมผัสของเบาะทั้งสองนี้ออกได้จริงๆ ครับ
Nappa Leather
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2017/08/PUP_4170-1024x682.jpg)
ชื่อนี้ คือชื่อของเกรดหนังที่หลังและก้นของคุณเรียกหา Nappa คือหนึ่งในหนังเกรดหรูที่อยู่ในลิสต์สเป็คของ BMW รุ่นหรูจำพวก 5 Series, 6 Series และ 7 Series แต่สำหรับบ้านเรานั้นจะพบได้ใน BMW ตระกูล 7 Series ที่ซึ่งตัวหนังของเบาะในรถนั้น เน้นความพรีเมี่ยมหรูหรามีสัมผัสเนียนนุ่มธรรมชาติกว่าสองรุ่นที่เราพูดถึงไปข้างต้น โดยผิวสัมผัสของหนัง Nappa นั้นจะเนียนนุ่มไม่สาก รอยต่อของตะเข็บต่างๆ นั้นจะเนียนนุ่มไปกับตัวเบาะและจะเคลือบพื้นผิวสำหรับรองรับความทนทานเล็กน้อย
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2017/08/PUP_4237-1024x682.jpg)
โดยรวมแล้ว Nappa คือหนึ่งในตัวเลือกของหนังที่ดีสำหรับเบาะในรถ BMW ของคุณ (หากคุณเลือกได้และเอื้อมไหว) เพราะมันคือวัสดุที่จะทำให้รถของคุณนั่งได้สบายและดูพรีเมี่ยมมากในทุกมุมมอง อีกทั้งยังเป็นหนังที่ไม่ได้ต้องการการดูแลพิเศษอะไรมากนัก
Merino Leather
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/12/x7_interior_005.jpg)
ถ้าคุณต้องการเบาะที่สร้างความประทับใจให้ทุกคนในห้องโดยสารตั้งแต่วินาทีแรกที่สัมผัสเข้ามาในรถ เบาะหนัง Merino คือคำตอบของคุณ เพราะในขณะที่หนัง Nappa คือหนังมาตรฐานสำหรับ BMW รุ่นหรู Merino คือหนังที่เป็นเกรดสูงสุดในห่วงโซ่สเป็ค BMW ที่จะสามารถมอบให้กับลูกค้าได้ สำหรับบ้านเราคุณจะพบกับหนัง Merino ได้ใน BMW รุ่นหรูสุด จำพวก BMW X7, M5, X5m, X6m และ M760Li เป็นต้น
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/12/x7_interior_041.jpg)
Merino คือหนังเกรดที่ดีที่สุดเท่าที่ BMW จะผลิตมาให้ได้เพราะจะเป็นหนังที่ไม่มีการใช้วัสดุสังเคราะห์ สีสังเคราะห์ หรือการเคลือบใดๆ ลงไปในเบาะ ทั้งหมดนี้จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ผิวสัมผัสต่างๆ ของเบาะที่หุ้มด้วยหนัง Merino นั้นเนียนและนุ่มพรีเมี่ยมที่สุดของที่สุดเท่าที่ BMW จะมอบให้ได้ นั้นจึงเป็นเหตุผลที่ทำให้มันมีราคาแพงที่สุดและต้องการๆ ดูแลเป็นพิเศษ
Lavalina Leather
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/12/2020-BMW-ALPINA-B7-xDrive-0004-1024x683-1.jpg)
ตามหลักแล้วนี้คือสเป็คหนังที่ถูกหุ้มโดยสำนักแต่ง Alpina ซึ่งไม่ได้มาจาก BMW โดยตรง แต่ถึงอย่างไรก็ตามเราก็คงต้องนับมันรวมในบทความนี้เพราะท้ายที่สุดแล้วนี้คือหนังที่ลูกค้า BMW สายฮาดคอร์จะได้เมื่อซื้อ BMW จาก Alpina
Lavalina คือหนังเกรดมาตรฐานของสำนักแต่ง Alpina แน่นอนว่ามันคือหนังที่มีคุณภาพสูงกว่าในตารางลิสต์สเป็คของรถ BMW ปกติ ตัวหนังถูกผลิตมาจากทิศใต้ของประเทศเยอรมนีผ่านการย้อมโดยใช้สีธรรมชาติเท่านั้นจึงทำให้หนัง Lavalina เป็นหนังที่นุ่มเนียนมือและระบายอากาศได้ดีที่สุด จะมีข้อเสียก็คือชุดเบาะหนังดังกล่าวต้องการดูแลพิเศษ อาทิการทำความสะอาดโดยใช้ไอน้ำหรือสบู่ที่มี pH ธรรมชาติเพื่อให้ตัวหนังคงสภาพอยู่กับเราให้นานที่สุด
![](http://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2019/12/csm_BMW_ALPINA_B7_15_6d7f016caf-1024x683.jpg)
และแน่นอนว่าหนัง Lavalina มีราคาที่แพงที่สุดจากเกรดหนังทั้งหมดที่เราพูดถึงกันในครั้งนี้ แต่มันก็คุ้มและคู่ควรกับโลโก้ของ Alpina มิใช่น้อย
Source bmwblog.com
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2021/02/147428018_2654973361294180_4133821841250378497_n-150x150.jpg)
Thitipat Hiranbavorntip
![](https://bimmer-th.com/wp-content/uploads/2021/02/147428018_2654973361294180_4133821841250378497_n-150x150.jpg)
Latest posts by Thitipat Hiranbavorntip (see all)
- Review BMW 320Li Gran Sedan หรู ยาว ซนได้! - April 24, 2022
- BMW เดินหน้าสู่ยุครถยนต์ไฟฟ้าอย่างเต็มประจุ! - December 1, 2021
- BMW x Coldplay ทัวร์คอนเสิร์ตรักษ์โลกจากพลังแบตฯ ใช้แล้วของ BMW i3 - November 15, 2021